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TANGAZO LA SERIKALI Na. 61 la tarehe 31/1/2025 
 

SHERIA YA TAASISI ZA KAZI, 
(SURA YA 300) 

________ 
 

KANUNI 
________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 15(1)(e)) 

 
KANUNI ZA MFUMO WA KIELEKTRONIKI WA USIMAMIZI WA MASHAURI YA 

USULUHISHI NA UAMUZI ZA MWAKA 2025 
 

MPANGILIO WA KANUNI 
Kanuni  Jina 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
1. Jina. 
2. Matumizi. 
3. Tafsiri. 
 

SEHEMU YA PILI 
HUDUMA ZA USAJILI KWA NJIA YA KIELEKTRONIKI 

 
4. Kuanzishwa kwa mfumo wa kielektroniki wa usimamizi wa 

mashauri. 
5. Usimamizi wa utoaji huduma ya usajili wa mashauri kielektroniki. 
6. Kuanzishwa kwa dawati la usaidizi wa huduma. 
7. Mtumiaji aliyesajiliwa na mtumiaji aliyeidhinishwa. 
 

SEHEMU YA TATU 
UTARATIBU WA USAJILI WA NYARAKA KIELEKTRONIKI 

 
8. Nyaraka zinazosajiliwa kielektroniki. 
9. Kumbukumbu rasmi za Tume. 
10. Utaratibu wa kusajili shauri kielektroniki. 
11. Maandalizi na muundo wa nyaraka. 
12. Kubadilisha nyaraka kuwa katika umbizo la hati kubebeka. 
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13. Kusainiwa kwa nyaraka za kielektroniki. 
14. Hati za kiapo katika fomu ya kielektroniki. 
15. Utumaji nyaraka. 
16. Utunzaji wa nyaraka halisi. 
17. Wajibu wa kutoa nyaraka halisi. 
18. Utofauti. 
19. Upatikanaji wa nyaraka za kielektroniki. 
20. Ruhusa ya kutosajli shauri kielektroniki. 
21. Tarehe na muda wa kuwasilisha nyaraka. 
22. Kuhesabu tarehe na muda wa kutuma nyaraka. 
23. Muda wa kutuma nyaraka unapoanza kuhesabiwa. 
24. Ukokotoaji wa muda. 
25. Matumizi ya nakala ngumu za maombi na nyaraka nyingine 

zilizowasilishwa kielektroniki. 
26. Kuzipa majina nyaraka zinazowasilishwa kielektroniki. 
27. Utunzaji na upatikanaji wa nyaraka zilizowasilishwa kupitia 

mfumo wa kielektroniki wa usimamizi wa mashauri. 
 

SEHEMU YA NNE 
AKAUNTI NA TAARIFA KWA MTUMIAJI 

 
28. Utambulisho wa mtumiaji. 
29. Kustahiki na usajili. 
30. Nywila ya mtumiaji. 
31. Usiri wa utambulisho wa mtumiaji na nywila. 
32. Akaunti nyingi za watumiaji. 
33. Upokeaji wa taarifa. 
34. Malipo ya ada. 
 

SEHEMU YA TANO 
USIKILIZAJI WA MBALI WA MASHAURI 

 
35. Mashauri ya mbali. 
36. Mazingira ya Tume kuelekeza usikilizwaji wa shauri kwa mbali. 
37. Uteuzi wa msaidizi wa usikilizaji wa mbali wa shauri.  
38. Kazi za msaidizi wa usikilizaji wa mbali wa shauri. 
39. Waangalizi. 
40. Utaratibu wa usikilizaji wa mbali wa mashauri. 



Kanuni za Mfumo wa Kielektroniki wa Usimamizi wa Mashauri ya Usuluhishi na 
Uamuzi 

Tangazo la Serikali Na.61 (Linaendelea.) 

 
 

3 

41. Zuio la kurekodi, nk., mwenendo wa shauri. 
42. Rejea kwa maamuzi mbalimbali. 
43. Utoaji wa nyaraka. 
44. Utoaji wa vielelezo au maonesho halisi. 
45. Kuahirishwa kwa shauri. 
46. Kuahirishwa kwa mwenendo wa shauri kwa sababu mbalimbali. 
 

SEHEMU YA SITA 
MASHARTI MBALIMBALI 

 
47. Kurekodi na kutunza kumbukumbu za mwenendo wa mashauri ya 

Tume. 
48. Ombi la nakala ya mwenendo wa shauri uliorekodiwa. 
49. Kumbukumbu rasmi za Tume. 
50. Kusaini na kugonga muhuri kumbukumbu za Tume. 
51. Saini za kielektroniki kuwa na nguvu sawa na saini isiyo ya 

kielektroniki. 
 
 

_________ 
 

MAJEDWALI 
__________ 
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TANGAZO LA SERIKALI Na. 61 la tarehe 31/1/2025 
 

SHERIA YA TAASISI ZA KAZI, 
(SURA YA 300) 

 
________ 

 
KANUNI 
________ 

 
 

KANUNI ZA MFUMO WA KIELEKTRONIKI WA USIMAMIZI WA MASHAURI YA 
USULUHISHI NA UAMUZI ZA MWAKA 2025 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
  
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Mfumo wa Kielektroniki wa Usimamizi wa Mashauri ya 
Usuluhishi na Uamuzi za Mwaka 2025. 

  
Matumizi  2. Kanuni hizi zitatumika katika mwenendo wa 

mashauri yote katika Tume ya Usuluhishi na Uamuzi. 
  
Tafsiri  3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 “dawati la usaidizi wa huduma” maana yake ni dawati la 

usaidizi wa huduma lililoanzishwa chini ya 
Kanuni hizi; 

 “mdaawa” maana yake ni mhusika yeyote katika shauri 
lililo mbele ya Tume; 

 “mfumo wa kielektroniki wa usimamizi wa mashauri” 
maana yake ni mfumo wa kielektroniki wa usajili, 
uwasilishaji nyaraka na usikilizaji wa mashauri 
ulioanzishwa chini ya Kanuni hizi; 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mtendaji Mkuu wa Tume ya 
Usuluhishi na Uamuzi; 
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 “mkutano wa simu” maana yake ni mawasiliano ya moja 
kwa moja ya sauti kupitia simu au kifaa chochote 
cha mawasiliano kinachofanana na simu; 

 “mkutano wa video” maana yake ni mkutano wa 
mtandaoni unaoendeshwa na Tume kwa kutumia 
teknolojia ya video na sauti ambapo Tume 
huendesha shauri kwa kusikiliza sauti 
inayoambatana na muonekano wa sura za 
wahusika walio mbali; 

 “mtumiaji” maana yake ni mtumiaji aliyesajiliwa au 
mtumiaji aliyeidhinishwa na kusajiliwa na mfumo 
wa kielektroniki wa usimamizi wa mashauri; 

 “mtumiaji aliyeidhinishwa” maana yake ni mshirika, 
mkurugenzi, mhusika, afisa au mfanyakazi 
ambaye ameteuliwa kama mtumiaji 
aliyeidhinishwa, na inaweza pia kujumuisha 
mwajiri, chama cha wafanyakazi au mwakilishi 
anayetambulika kisheria; 

 “mtumiaji aliyesajiliwa” maana yake ni mtu binafsi au 
taasisi iliyopewa jina la mtumiaji na nywila 
iliyoidhinishwa na Tume kuufikia na kuutumia 
mfumo wa kielektroniki wa usimamizi wa 
mashauri; 

 “mwangalizi” maana yake ni mtu yeyote ambaye 
anahudhuria shauri, lakini hana jukumu lolote 
katika shauri hilo; 

 ‘‘msaidizi wa usikilizaji wa mbali wa mashauri” maana 
yake ni mtu aliyeteuliwa chini ya kanuni ya 37 
kusaidia Tume na wahusika katika kuendesha 
mashauri ya mbali; 

 
Sura ya 442 

“saini ya kielektroniki” ina maana kama ilivyotafsiriwa 
katika Sheria ya Miamala ya Kielektroniki; 

 
 
Sura ya 442 

“saini salama ya kielektroniki” maana yake ni saini 
inayotambuliwa hivyo kwa mujibu wa kifungu cha 
7 cha Sheria ya Miamala ya Kielektroniki; 

Sura ya 300 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Taasisi za Kazi; 
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 “Tume” maana yake ni Tume ya Usuluhishi na Uamuzi 
iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 12 cha Sheria 
na itajumuisha mtu au chombo chochote 
kilichoteuliwa na Tume kutekeleza majukumu ya 
Tume kwa mujibu wa Kanuni hizi; na 

 “utambulisho wa mtumiaji” maana yake ni anwani ya 
barua pepe iliyotolewa au msimbo wa utambulisho 
uliotolewa wakati wa usajili ambao hutumiwa 
kuingia kwenye mfumo wa kielektroniki wa 
usimamizi wa mashauri. 

  
SEHEMU YA PILI 

HUDUMA ZA USAJILI KWA NJIA YA KIELEKTRONIKI 
  
Kuanzishwa kwa 
mfumo wa 
kielektroniki wa 
usimamizi wa 
mashauri 

 4.-(1) Unaanzishwa mfumo wa kielektroniki wa 
usimamizi wa mashauri utakaowekwa masharti ya 
nyaraka maalum zinazotakiwa kusajiliwa, kuwasilishwa, 
kupokelewa au kupitia katika mfumo huu. 
 (2) Pale ambapo hati inatakiwa kusajiliwa, 
kuwasilishwa na kupokelewa na Tume kwa masharti chini 
ya Kanuni hizi, itasajiliwa, kuwasilishwa, kupokelewa au 
kupitishwa kwa kutumia huduma ya kielektroniki ya 
kufungua jalada kwa mujibu wa Sheria, Kanuni hizi na 
maelekezo muhimu ya kiutendaji yanayotolewa na Tume. 

  
Usimamizi wa 
utoaji wa 
huduma ya usajili 
wa mashauri 
kielektroniki 

 5. Huduma ya kufungua jalada kwa njia ya 
kielektroniki itakuwa chini ya usimamizi wa Tume. 

  
Kuanzishwa kwa 
dawati la 
usaidizi wa 
huduma 

 6.-(1) Tume itaanzisha na kuendesha au kuteua 
mawakala wa kuendesha dawati la usaidizi wa huduma 
kwa ajili ya kutoa huduma ya usaidizi katika usajili, 
upokeaji au uwasilishaji wa nyaraka kwa njia ya 
kielektroniki. 

  (2) Mawakala watakaoteuliwa chini ya kanuni hii 
watatoa huduma kwa kuzingatia wajibu na kanuni za 
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maadili zilizoainishwa chini ya Jedwali la Kwanza la 
Kanuni hizi. 

  (3) Mkurugenzi wa Usimamizi wa Mashauri 
atakuwa msimamizi wa mawakala watakaoteuliwa chini 
ya Kanuni hii. 

  
Mtumiaji 
aliyesajiliwa na 
mtumiaji 
aliyeidhinishwa 

 7.-(1) Mtu yeyote anaweza kuwasilisha maombi 
kwa Tume kwa ajili ya kusajiliwa kama mtumiaji kwa 
mujibu wa Kanuni hizi. 
 (2) Maombi ya usajili chini ya kanuni ndogo ya (1) 
yatawasilishwa katika Fomu A iliyoainishwa kwenye 
Jedwali la Pili la Kanuni hizi. 

  (3) Baada ya kusajiliwa, mtumiaji aliyesajiliwa 
anaweza kuteua mtu mmoja au zaidi miongoni mwa 
washirika, wakurugenzi, maafisa au wafanyakazi wake 
kuwa mtumiaji aliyeidhinishwa kwa mujibu wa Kanuni 
hizi. 

  (4) Tume inaweza kuruhusu mtu kuwa mtumiaji 
aliyesajiliwa au mtumiaji aliyeidhinishwa kwa vigezo na 
masharti kama itakavyoona inafaa. 

  (5) Mtumiaji aliyesajiliwa atampatia mtu 
aliyemteua kuwa mtumiaji aliyeidhinishwa nambari ya 
utambulisho na atachukuliwa kuwa ameidhinisha 
matumizi ya msimbo wa utambulisho pamoja na huduma 
ya usajili wa kielektroniki. 

  (6) Kwa madhumuni ya Kanuni hizi, dawati la 
usaidizi wa huduma lililoanzishwa chini ya kanuni ya 4 
litachukuliwa kuwa mtumiaji aliyesajiliwa, na kila afisa 
mteule wa dawati hilo atachukuliwa kuwa mtumiaji 
aliyeidhinishwa. 

  (7) Vipindi vifuatavyo vitajumuisha muda ambao 
utachukuliwa kuwa muda stahiki wa usajili wa 
kielektroniki: 

 (a) tarehe ambayo mtu amesajiliwa kama mtumiaji 
aliyeidhinishwa; au 

 (b) tarehe ambayo mtu amesajiliwa. 
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SEHEMU YA TATU 
UTARATIBU WA USAJILI WA NYARAKA KIELEKTRONIKI 

  
Nyaraka 
zinazosajiliwa 
kielektroniki 

 8. Mgogoro, maombi, nyaraka za malalamiko na 
nyaraka nyinginezo zozote zitawasilishwa kwa kuzingatia 
Kanuni hizi. 

  
Kumbukumbu 
rasmi za Tume 

 9. Kumbukumbu rasmi za Tume zitakuwa ni jalada 
la Shauri la kielektroniki, mwenendo unaohusu shauri hilo 
pamoja na nyaraka na vielelezo vilivyowasilishwa kwa 
njia isiyo ya kielektroniki. 

  
Utaratibu wa 
kusajili shauri 
kielektroniki 

 10.-(1) Masharti yoyote ya kusajili, kuwasilisha, 
kutoa au kupokea nyaraka yoyote yatakamilika kwa 
kusajiliwa, kuwasilishwa, kutolewa au kupokelewa 
nakala moja kwa kutumia mfumo wa kielektroniki wa 
usimamizi wa mashauri kwa mujibu wa Kanuni hizi. 

  (2) Usajili, uwasilishaji, utoaji au upokeaji wa 
nyaraka yoyote kwa kutumia mfumo wa kielektroniki wa 
usimamizi wa mashauri chini ya Kanuni hizi utafanywa 
kwa njia ya kielektroniki na mtumiaji au kupitia dawati la 
usaidizi wa huduma. 

  (3) Bila kuathiri masharti yoyote ya Kanuni hizi, 
Tume inaweza kuruhusu nyaraka, sehemu ya nyaraka au 
orodha ya nyaraka kuwasilishwa, kusajiliwa, kutolewa au 
kupokelewa kwa njia nyingine tofauti na njia ya 
kielektroniki. 

  (4) Fomu B iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la 
Kanuni hizi itatumika katika uwasilishaji wa nyaraka 
kielektroniki. 

  (5) Nyaraka yoyote ambayo imesajiliwa, 
imewasilishwa, imetolewa au kupokelewa na Tume 
kupitia mfumo wa kielektroniki wa usimamizi wa 
mashauri na mtumiaji aliyesajiliwa kwa kutumia 
utambulisho wake, itachukuliwa kuwa mtumiaji huyo 
amekusudia kusajili, kutoa, kupokea au kuwasilisha 
nyaraka hiyo. 
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  (6) Nyaraka yoyote ambayo imesajiliwa, 
imewasilishwa, imetolewa au kupokelewa na Tume 
kupitia mfumo wa kielektroniki wa usimamizi wa 
mashauri na mtumiaji aliyeidhinishwa, ambaye si afisa 
mteule wa dawati la usaidizi wa huduma, kwa kutumia 
utambulisho wa mtumiaji, itachukuliwa kuwa 
imesajiliwa, kutolewa, kupokelewa au kuwasilishwa na 
mtumiaji aliyeidhinishwa kwa niaba na kwa mamlaka ya 
mtumiaji aliyesajiliwa kwa dhumuni hilo. 

  (7) Nyaraka yotote ambayo imesajiliwa, 
imetolewa, imepokelewa au kuwasilishwa kwa Tume 
kupitia mfumo wa kielektroniki wa usimamizi wa 
mashauri na mtumiaji aliyeidhinishwa, ambaye ni afisa 
mteule wa dawati la usaidizi wa huduma, kwa kutumia 
nambari ya utambulisho, itachukuliwa kuwa 
imewasilishwa, kutolewa, kupokelewa au kuwasilishwa- 

 (a) kwa niaba na kwa mamlaka ya mtu 
anayewasilisha nyaraka kwenye dawati la 
usaidizi wa huduma kwa madhumuni hayo; au 

 (b) endapo mtu anayewasilisha nyaraka kwenye 
dawati la usaidizi wa huduma anafanya kazi 
kama wakala wa mkuu wake, kwa niaba na 
kwa mamlaka ya mkuu wake na kwa nia ya 
mkuu wake kufanya hivyo. 

 

 

 
 
Sura ya 442 

 (8) Hati yoyote ambayo imesajiliwa, imetolewa, 
imepokelewa au kuwasilishwa kwa Tume kwa kutumia 
utambulisho wa mtumiaji kwa kuzingatia taratibu za 
usalama za mfumo wa kielektroniki wa usimamizi wa 
mashauri, itachukuliwa kuwa kumbukumbu za 
kielektroniki kwa mujibu wa tafsiri iliyotolewa na Sheria 
ya Miamala ya Kielektroniki. 

  
Maandalizi na 
muundo wa 
nyaraka 

 11.-(1) Nyaraka halisi za shauri tofauti na 
viambatisho, zitaandaliwa kwa njia ya kielektroniki kwa 
kutumia programu ya maikrosofti ya kuandika na kuhariri 
maneno. 
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  (2) Mtindo na muundo wa maandishi wa nyaraka 
chini ya kanuni ndogo ya (1) itakuwa kama ilivyoainishwa 
katika Jedwali la Tatu la Kanuni hizi. 

  
Kubadilisha 
nyaraka kuwa 
katika umbizo la 
hati kubebeka 

 12.-(1) Nyaraka zitabadilishwa kuwa katika 
umbizo la hati kubebeka kwa kutumia kigeuzi chochote 
kinachooana. 
 (2) Pale ambapo nyaraka si nyaraka ya maandishi 
na inabidi iambatishwe pamoja na maombi au nyaraka 
nyingine, nyaraka hiyo itachanganuliwa kwa kutumia 
picha yenye ubora wa nukta 300 kwa inchi na kuhifadhiwa 
katika umbizo la hati kubebeka. 

  (3) Ukubwa wa juu unaoruhusiwa wa faili ambao 
unaweza kupakiwa wakati wa kuwasilisha maombi 
utakuwa mega baiti 100. 

  (4) Nyaraka za maandishi zilizoandaliwa katika 
programu ya maikrosofti ya kuandika na kuhariri maneno, 
na kubadilishwa kuwa katika umbizo la hati kubebeka na 
nyaraka zilizochanganuliwa zitaunganishwa kuwa katika 
faili moja la umbizo la hati kubebeka. 

  (5) Pale ambapo nyaraka haiwezi kubadilishwa 
yote au sehemu katika muundo wa kielektroniki kwa 
sababu yoyote ya msingi, nakala ngumu itapokelewa. 

  (6) Kwa madhumuni ya kuwezesha kusikilizwa 
kwa shauri linalohusisha nyaraka, kila ukurasa wa 
nyaraka husika utawekwa namba ili iendane na uandishi 
wa nyaraka katika jalada la shauri la kielektroniki. 

  
Kusainiwa kwa 
nyaraka za 
kielektroniki 

 13.-(1) Nyaraka zote za kielektroniki zilizosainiwa 
zinaweza kuwasilishwa na mdaawa, wakili wake au 
mwakilishi binafsi anayetambulika kisheria. 

  (2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), pale ambapo 
nyaraka imesajiliwa, kutolewa, kupokelewa au 
kuwasilishwa kwa kutumia mfumo wa kielektroniki wa 
usimamizi wa mashauri, masharti yoyote chini ya Kanuni 
hizi yanayohusiana na kutia saini au kusainiwa kwa 
mtumiaji aliyeidhinishwa au mtumiaji aliyesajiliwa, 
yatachukuliwa kuwa yamezingatiwa iwapo utambulisho 
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wa mtumiaji aliyeidhinishwa au mtumiaji aliyesajiliwa 
umetumika au kuhusisha moja kwa moja au vinginevyo, 
nyaraka au nyaraka iliyo katika mfumo wa kielektroniki 
wa usimamizi wa mashauri. 

  (3) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (2)- 
 (a) endapo utambulisho wa mtumiaji aliyesajiliwa 

utatumika au kuhusisha, moja kwa moja au 
vinginevyo, nyaraka au uwasilishaji ulio na 
nyaraka kwa kuzingatia taratibu za usalama wa 
mfumo wa kielektroniki wa usimamizi wa 
mashauri-  

 (i) nyaraka husika itachukuliwa kuwa 
imesainiwa na mtumiaji aliyesajiliwa; 
na 

 (ii) maudhui ya nyaraka hizo 
yatachukuliwa kuwa yameidhinishwa 
na mtumiaji aliyesajiliwa; 

 (b) endapo utambulisho wa mtumiaji 
aliyeidhinishwa, tofauti na afisa mteule wa 
dawati la usaidizi wa huduma, utatumika au 
kuhusisha, moja kwa moja au vinginevyo, 
nyaraka au uwasilishaji ulio na nyaraka kwa 
kuzingatia taratibu za usalama za mfumo wa 
kielektroniki wa usimamizi wa mashauri- 

 (i) nyaraka husika itachukuliwa kuwa 
imesainiwa na mtumiaji 
aliyeidhinishwa kwa niaba na kwa 
mamlaka ya mtumiaji aliyesajiliwa; na 

 (ii) maudhui ya nyaraka yatachukuliwa 
kuwa yameidhinishwa na mtumiaji 
aliyesajiliwa; au 

 (c) endapo utambulisho wa mtumiaji 
aliyeidhinishwa, ambaye ni afisa mteule wa 
dawati la usaidizi wa huduma, utatumika au 
kuhusisha, moja kwa moja au vinginevyo, 
nyaraka au uwasilishaji ulio na nyaraka kwa 
kuzingatia taratibu za usalama za mfumo wa 
kielektroniki wa usimamizi wa mashauri- 
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 (i) nyaraka itachukuliwa kuwa 
imesainiwa na mtumiaji 
aliyeidhinishwa kwa niaba na kwa 
mamlaka ya mtu anayewasilisha 
nyaraka kwenye dawati la usaidizi wa 
huduma na maudhui ya nyaraka 
yatachukuliwa kuwa yameidhinishwa 
na mtu huyo; au 

 (ii) iwapo mtu anayewasilisha nyaraka 
kwenye dawati la usaidizi wa huduma 
anafanya kazi kama wakala wa mkuu 
wake, nyaraka itachukuliwa kuwa 
imesainiwa kwa niaba na kwa 
mamlaka ya mkuu wake na maudhui ya 
nyaraka yatachukuliwa kuwa 
yameidhinishwa na mkuu wake. 

 
 
 
 
 
 
 
Sura ya 442 

 (4) Kwa madhumuni ya kuepusha shaka, 
kuunganishwa kwa utambulisho wa mtumiaji 
aliyeidhinishwa au mtumiaji aliyesajiliwa, moja kwa moja 
au vinginevyo, na nyaraka au uwasilishaji ulio na nyaraka 
kwa kuzingatia taratibu za usalama za mfumo wa 
kielektroniki wa usimamizi wa mashauri, kutachukuliwa 
kuwa ni saini salama ya kielektroniki kwa mantiki iliyopo 
katika Sheria ya Miamala ya Kielektroniki. 

  
Hati za kiapo 
katika fomu ya 
kielektroniki 

 14.-(1) Hati za kiapo ambazo zimewasilishwa 
katika Tume kwa kutumia mfumo wa kielektroniki wa 
usimamizi wa mashauri zinaweza kutumika katika 
mashauri yote kwa kiwango sawa na kwa madhumuni 
sawa na hati za kiapo zilizo katika nakala ngumu 
zilizowasilishwa kwenye Tume kwa njia isiyo ya 
kielektroniki. 

  (2) Endapo hati ya kiapo itawasilishwa kwenye 
Tume kwa kutumia mfumo wa kielektroniki wa usimamizi 
wa mashauri, itazingatia masharti yafuatayo: 

 (a) mwapaji ataapishwa au kuthibitishwa kwa njia 
isiyo ya kielektroniki na mwapaji na kamishna 
wa viapo watasaini hati halisi ya kiapo; 
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 (b) picha halisi na kamili ya kielektroniki ya hati 
ya kiapo itaundwa; na 

 (c) hati ya kiapo halisi itahifadhiwa na mhusika 
aliyeiwasilisha. 

  (3) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (2)(c), endapo 
hati halisi ya kiapo haitapatikana ndani ya miaka mitano 
baada ya kusajiliwa, Tume inaweza kutoa ruhusa ya 
kutumika kwa picha ya kielektroniki ya hati halisi ya 
kiapo iliyosajiliwa kwenye Tume kwa kutumia njia ya 
mfumo wa kielektroniki wa usajili wa mashauri 
iliyowasilishwa katika mashauri mengine. 

  (4) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “hati ya kiapo” 
inajumuisha maelezo yoyote ya shahidi yaliyotolewa 
chini ya kiapo au uthibitisho na kuwasilishwa katika 
Tume. 

  
Utumaji nyaraka  15.-(1) Pale ambapo nyaraka tofauti na nyaraka 

ambayo inatakiwa chini ya Kanuni hizi kutolewa na 
mhusika mwenyewe au kuwasilishwa kwa mhusika na 
mhusika amekubali kutumiwa kupitia mfumo wa 
kielektroniki, nyaraka hiyo itatumwa kupitia mfumo wa 
kielektroniki wa usimamizi wa mashauri. 

  (2) Pale ambapo nyaraka inatakiwa kutumwa, 
kupokelewa au kuwasilishwa na mtu kwa mtu mwingine 
yeyote na mtu huyo ni mtumiaji aliyeidhinishwa au 
mtumiaji aliyesajiliwa au ni mwakilishi binafsi 
anayetambulika kisheria ambaye ni mtumiaji 
aliyeidhinishwa au mtumiaji aliyesajiliwa, utumaji, 
upokeaji au uwasilishaji unaweza kufanywa kupitia 
mfumo wa kielektroniki wa usimamizi wa mashauri, kwa 
njia ya kielektroniki au kupitia dawati la usaidizi wa 
huduma. 

  (3) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1)(b), 
mdaawa ambaye amemwagiza mwakilishi 
anayetambulika kisheria kukubali kupokea nyaraka 
inayotakiwa kwa mujibu wa Kanuni hizi kutumwa kwa 
njia tofauti na njia ya kielektroniki, itachukuliwa kuwa 
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ameridhia kutumiwa kwa kutumia mfumo wa 
kielektroniki wa usimamizi wa mashauri. 

  (4) Nyaraka itachukuliwa kuwa imetumwa, 
kupokelewa au kuwasilishwa chini ya Kanuni hizi pale 
ambapo- 

 (a) imetumwa, imepokelewa au kuwasilishwa 
kwa njia ya kielektroniki kutoka kwenye 
mfumo wa kompyuta wa mtumiaji 
aliyeidhinishwa au mtumiaji aliyesajiliwa, 
katika tarehe na muda ambapo sehemu ya 
kwanza ya utumaji inapokelewa katika mfumo 
wa kompyuta au vifaa vya mfumo wa 
kielektroniki wa usimamizi wa mashauri; au 

 (b) imetengenezwa nje ya mfumo wa kompyuta 
wa mfumo wa kielektroniki wa usimamizi wa 
mashauri, katika siku na muda ambapo sehemu 
ya kwanza ya upitishaji ilielekezwa na 
mtumiaji aliyeidhinishwa au mtumiaji 
aliyesajiliwa kutuma, kupokea au kuwasilisha 
nyaraka hiyo katika mfumo wa kompyuta wa 
mfumo wa kielektroniki wa usimamizi wa 
mashauri. 

  (5) Mtu anayetuma nyaraka kwa njia ya mfumo wa 
kielektroniki au dawati la usaidizi wa huduma anaweza 
kutoa kumbukumbu ya kutuma, kupokea au kuwasilisha 
nyaraka kwa mtu ambaye nyaraka imetumwa kwake kama 
ushahidi wa kutuma, kupokea au kuwasilisha nyaraka 
husika akionesha tarehe, muda wa kutuma, kupokea au 
kuwasilisha. 

  (6) Mtu anayetuma nyaraka kupitia mfumo wa 
kielektroniki wa usimamizi wa mashauri au dawati la 
usaidizi wa huduma anaweza kuwasilisha uthibitisho wa 
kiapo kukiri kutuma nyaraka husika katika Tume, na 
uthibitisho huo utachukuliwa kama ushahidi mahsusi wa 
kutuma, kupokea au kuwasilisha nyaraka katika tarehe na 
muda ulioelezwa. 

  (7) Pale ambapo nyaraka inabidi kutumwa, 
kupokelewa au kuwasilishwa na mtu anayetoa nyaraka 
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kwa mtu zaidi ya mmoja, mtu huyo anaweza kutuma 
nyaraka husika kwa kutumia mfumo wa kielektroniki wa 
usimamizi wa mashauri kwa watu hao ambao ni watumiaji 
waliosajiliwa au watumiaji walioidhinishwa, na kanuni 
ndogo za (1), (3), (4) na (5) zitatumika pamoja na 
maboresho muhimu yanayohitajika. 

  (8) Nyaraka yoyote itakayotumwa, kupokelewa au 
kuwasilishwa na mtumiaji aliyesajiliwa kwa mtu 
mwingine kupitia mfumo wa kielektroniki wa usimamizi 
wa mashauri kwa kutumia utambulisho wa mtumiaji, 
itachukuliwa kuwa imetolewa, kupokelewa au 
kuwasilishwa na mtumiaji aliyesajiliwa kwa dhumuni 
hilo. 

  (9) Nyaraka yoyote ambayo imetumwa, 
imepokelewa au kuwasilishwa na mtumiaji 
aliyeidhinishwa, tofauti na afisa mteule wa dawati la 
usaidizi wa huduma, kwa mtu kupitia mfumo wa 
kielektroniki wa usimamizi wa mashauri kwa kutumia 
utambulisho wa mtumiaji, itachukuliwa kuwa imetumwa, 
kupokelewa au kuwasilishwa na mtumiaji aliyeidhinishwa 
kwa niaba, mamlaka na nia ya mtumiaji aliyesajiliwa. 

  (10) Nyaraka yoyote itakayotumwa, kupokelewa 
au kuwasilishwa na mtumiaji aliyeidhinishwa ambaye ni 
afisa mteule wa dawati la usaidizi wa huduma, 
itachukuliwa kuwa imetumwa, imepokelewa au 
kuwasilishwa- 

 (a) kwa niaba na kwa mamlaka ya mtu anayetoa 
nyaraka katika dawati la usaidizi wa huduma 
kwa madhumuni hayo na kwa nia ya mtu huyo 
kufanya hivyo; au 

 (b) endapo mtu anayetoa nyaraka katika dawati la 
usaidizi wa huduma, anafanya hivyo kama 
wakala wa mkuu wake, kwa niaba, mamlaka 
na nia ya mkuu wake. 

 
 

 
Sura ya 442 

 (11) Nyaraka yoyote ambayo itatumwa, 
kupokelewa au kuwasilishwa kwa mtu kwa kutumia 
utambulisho wa mtumiaji kwa kuzingatia taratibu za 
kiusalama za huduma za usajili kielektroniki, 
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itachukuliwa kuwa kumbukumbu za kielektroniki kwa 
mujibu wa tafsiri iliyotolewa na Sheria ya Miamala ya 
Kielektroniki. 

  
Utunzaji wa 
nyaraka halisi 
 
Sura ya 309 

 16. Nyaraka zote zilizowasilishwa kielektroniki, 
zitatunzwa kwa kuzingatia taratibu na muda uliowekwa 
kwenye Jedwali la utunzaji na utupaji nyaraka lililo chini 
ya Sheria ya Usimamizi na Uhifadhi wa Kumbukumbu na 
Nyaraka na zitatolewa kwa Tume wakati wowote 
zitakapohitajika. 

  
Wajibu wa kutoa 
nyaraka halisi 

 17. Mdaawa ambaye amewasilisha nyaraka za 
kielektroniki atawajibika kutoa nyaraka halisi na 
kuthibitisha uhalisi wake. 

  
Utofauti  18. Pale ambapo nyaraka iliwasilishwa kwa 

kutumia mfumo wa kielektroniki wa usimamizi wa 
mashauri na kuna utofauti kati ya taarifa iliyoingia 
kwenye fomu ya uwasilishaji wa kielektroniki na taarifa 
iliyomo kwenye nyaraka, taarifa zilizomo katika nyaraka 
zitazingatiwa. 

  
Upatikanaji wa 
nyaraka za 
kielektroniki 

 19. Nyaraka zilizowasilishwa kwa njia ya 
kielektroniki katika shauri, zitatolewa kwa wadaawa, 
mawakili wao au wawakilishi walioidhinishwa, baada ya 
kutuma maombi kwa Tume pamoja na diski za kuhifadhia 
data au kifaa kingine chochote cha kumbukumbu cha 
mfumo wa kompyuta. 

  
Ruhusa ya 
kutosajili shauri 
kielektroniki 

 20.-(1) Tume inaweza kuruhusu kutosajili nyaraka 
kielektroniki kufuatia maombi ya mdomo au kwa barua 
yaliyoletwa na mdaawa, wakili, chama cha wafanyakazi, 
chama cha waajiri, mwakilishi binafsi au mwakilishi 
aliyeidhinishwa kutokana na sababu zifuatazo: 

 (a) kuna wasiwasi kuhusu usiri na usalama wa 
faragha; 
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 (b) nyaraka haiwezi kuchanganuliwa au 
kuwasilishwa kwa sababu ya ukubwa, umbile 
au hali yake; 

 (c) mfumo wa kielektroniki wa usimamizi wa 
mashauri haupo au haupatikani; au 

 (d) endapo kuna sababu nyingine yoyote ya 
msingi inayolazimu kukubaliwa ombi hilo. 

  (2) Endapo Tume itaridhika kwamba kuna sababu 
ya msingi ya kusamehe usajili wa shauri kielektroniki 
kufuatia maombi chini ya kanuni ndogo ya (1), itakubali 
ombi hilo na kumtaarifu mwombaji kwa maandishi. 

  
Tarehe na muda 
wa kuwasilisha 
nyaraka 

 21.-(1) Nyaraka itachukuliwa kuwa 
imewasilishwa iwapo itawasilishwa kupitia mfumo wa 
kielektroniki wa usimamizi wa mashauri kabla ya saa sita 
usiku, kwa saa za Afrika Mashariki kwa tarehe 
iliyowasilishwa, isipokuwa kama Tume imeweka muda 
maalumu wa kuwasilisha nyaraka husika au imekataliwa. 

  (2) Nyaraka iliyowasilishwa saa sita usiku au 
baada ya saa sita usiku au siku ya Jumamosi, Jumapili au 
sikukuu, isipokuwa kama imekataliwa na Tume, 
itachukuliwa kuwa imewasilishwa siku ya kazi 
inayofuata. 

  
Kuhesabu tarehe 
na muda wa 
kutuma nyaraka 

 22. Nyaraka iliyosajiliwa, kutumwa, kupokelewa 
au kuwasilishwa kwa Tume kwa kutumia mfumo wa 
kielektroniki wa usimamizi wa mashauri na kukubaliwa 
na Tume, itachukuliwa kuwa imesajiliwa, imetumwa, 
imepokelewa au kuwasilishwa- 

 (a) endapo nyaraka imesajiliwa, imetumwa, 
imepokelewa au kuwasilishwa kwa njia ya 
kielektroniki kutoka kwenye mfumo wa 
kompyuta wa mtumiaji aliyeidhinishwa au 
mtumiaji aliyesajiliwa, katika tarehe na muda 
ambapo sehemu ya kwanza ya uwasilishaji 
inapokelewa katika mfumo wa kielektroniki 
wa usimamizi wa mashauri; 
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 (b) endapo nyaraka imetengenezwa nje ya mfumo 
wa kompyuta wa mfumo wa kielektroniki wa 
usimamizi wa mashauri, katika tarehe na muda 
ambapo sehemu ya kwanza ya uwasilishaji 
iliyo na maelekezo kutoka kwa mtumiaji 
aliyeidhinishwa au mtumiaji aliyesajiliwa ya 
kusajili, kutuma, kupokea au kuwasilisha 
nyaraka itakuwa imepokelewa kwa njia ya 
kielektroniki; na 

 (c) endapo nyaraka inasajiliwa, kutumwa, 
kupokelewa au kuwasilishwa kupitia dawati la 
usaidizi wa huduma, katika tarehe na muda 
ambapo sehemu ya kwanza ya uwasilishaji 
inapokelewa katika mfumo wa kielektroniki 
wa usimamizi wa mashauri. 

  
Muda wa 
kutuma nyaraka 
unapoanza 
kuhesabiwa 

 23.-(1) Endapo nyaraka itasajiliwa, itatumwa, 
itapokelewa au kuwasilishwa kwa Tume kwa njia ya 
kielektroniki, muda wa utumaji wa nyaraka hiyo utaanza 
kuhesabika wakati Tume au taarifa ya kukubalika kwa 
nyaraka itapokelewa katika mfumo wa kompyuta ya 
mtumiaji huyo aliyesajiliwa. 

  (2) Endapo nyaraka itawasilishwa kwa Tume 
kupitia dawati la usaidizi wa huduma, muda wa kutuma 
nyaraka hiyo utaanza kuhesabika wakati ambapo taarifa 
ya Tume ya kukubali nyaraka hiyo inapokelewa na dawati 
la usaidizi wa huduma. 

  (3) Endapo taarifa ya Tume ya kupokea nyaraka 
chini ya Kanuni hizi itapokelewa katika mfumo wa 
kompyuta ya mtumiaji au dawati la usaidizi wa huduma 
katika siku tofauti na siku ya kazi, itachukuliwa kuwa 
imepokelewa siku ya kazi inayofuata. 

  
Ukokotoaji wa 
muda 

 24.-(1) Muda ambao mfumo wa kielektroniki wa 
usimamizi wa mashauri haufanyi kazi kwa sababu yoyote, 
utaondolewa kwenye ukokotoaji wa muda wa kusajili. 

  (2) Changamoto za mtumiaji, zinazojumuisha 
changamoto za mtoa huduma wa mtumiaji, vifaa vya 
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mtumiaji au changamoto ya programu, hazitakuwa sababu 
za msingi za kuchelewa kusajili. 

Sura ya 89  (3) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1), 
muda uliotengwa hautaongeza muda wa ukomo wa 
uwasilishaji chini ya Sheria ya Masharti ya Ukomo wa 
Muda au sheria nyingine yoyote. 

  (4) Endapo uwasilishaji unafanywa kielektroniki, 
kanuni zinazohusiana na muda kwa madhumuni ya 
kuweka kizuizi zitakuwa sawa na zile zinazotumika katika 
uwasilishaji usio wa kielektroniki. 

  (5) Endapo mdaawa atashindwa kusajili maombi 
kutokana na changamoto ya kiufundi iliyotajwa chini ya 
kanuni ndogo ya (1), mdaawa huyo atawasilisha 
changamoto zake Tume kwa njia yoyote kabla ya saa tisa 
na nusu alasiri ya siku ya kazi inayofuata kwa ajili ya 
kupata nafuu stahiki. 

  (6) Iwapo Tume itaridhika na sababu ya 
kushindwa kusajili maombi iliyotolewa chini ya kanuni 
ndogo ya (5), itakubali maombi hayo kwa maandishi. 

  
Matumizi ya 
nakala ngumu za 
maombi na 
nyaraka nyingine 
zilizowasilishwa 
kielektroniki 

 25. Nakala ngumu za maombi yote na nyaraka 
nyingine zilizowasilishwa kielektroniki zinaweza 
kuchapishwa na- 

(a) wadaawa, mawakili wao au wawakilishi 
walioidhinishwa kwa matumizi yao katika 
Tume au mahali pengine; au 

(b) masijala, kwa matumizi ya Tume endapo 
itahitajika. 

  
Kuzipa majina 
nyaraka 
zinazowasilishwa 
kielektroniki 

 26. Nyaraka zote zinazowasilishwa kielektroniki 
zitapewa majina kwa namna sawa na nyaraka 
zinazowasilishwa kwa njia isiyo ya kielektroniki. 

  
Utunzaji na 
upatikanaji wa 
nyaraka 
zilizowasilishwa 
kupitia mfumo 

 27.-(1) Maombi na nyaraka nyingine 
zilizowasilishwa kupitia mfumo wa kielektroniki wa 
usimamizi wa mashauri zitahifadhiwa kwenye seva 
inayotunzwa na Tume. 
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wa kielektroniki 
wa usimamizi wa 
mashauri 

 (2) Kila shauri litapewa alama tofauti na 
kusimbwa kwa njia fiche ili kurahisisha utambuzi na 
upatikanaji wake. 
 (3) Tume itahakikisha maombi na nyaraka 
nyingine zilizochapishwa zinatunzwa katika sehemu 
salama na iliyozuiliwa. 

  (4) Nakala za mashauri yote yaliyowasilishwa kwa 
njia ya kielektroniki na nyaraka nyingine zitatunza kwa 
njia itakayowekwa na Tume. 

  
SEHEMU YA NNE 

AKAUNTI NA TAARIFA KWA MTUMIAJI 
  

Utambulisho wa 
mtumiaji 

 28. Anwani ya barua pepe iliyotolewa au msimbo 
wa utambulisho uliotolewa wakati wa usajili utatumika 
kama utambulisho wa kipekee wa mtumiaji. 

  
Kustahiki na 
usajili 

 29.-(1) Mawakili wa serikali, mawakili wa 
kujitegemea au mtu yeyote aliye na haki ya kufika mbele 
ya Tume watasajiliwa au kuomba kusitishwa kuwa 
watumiaji wa mfumo wa kielektroniki wa usimamizi wa 
mashauri wa Tume. 

  (2) Maombi ya usajili yaliyotajwa kwenye kanuni 
ndogo ya (1), yatawasilishwa kwa Tume kupitia Fomu C 
iliyoainishwa kwenye Jedwali la Pili la Kanuni hizi. 

  (3) Mdaawa katika shauri ambaye hajawakilishwa 
na wakili anaweza, baada ya kuwasilisha maombi Tume 
kwa kutumia Fomu D iliyoainishwa kwenye Jedwali la 
Pili la Kanuni hizi, kusajiliwa kama mtumiaji 
aliyeidhinishwa katika mfumo wa kielektroniki wa 
usimamizi wa mashauri kwa madhumuni ya shauri husika. 

  (4) Endapo katika mwenendo wa shauri, wakili wa 
mdaawa atafika kumwakilisha mdaawa, wakili ataitaarifu 
Tume kusitisha usajili wa mdaawa kama mtumiaji 
aliyesajiliwa au mtumiaji aliyeidhinishwa. 

  (5) Endapo mtumiaji aliyesajiliwa au mtumiaji 
aliyeidhinishwa ana anwani ya barua pepe, usajili wake 
utachukuliwa kuwa idhini ya huduma ya kielektroniki ya 
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nyaraka zote kama ilivyoainishwa chini ya Kanuni hizi.  
  (6) Mara baada ya kukamilika kwa usajili, 

mtumiaji aliyesajiliwa au mtumiaji aliyeidhinishwa 
atapokea taarifa ya kuingia kwa mtumiaji na nywila. 

  
Nywila ya 
mtumiaji 

 30. Wakati wa usajili, mtumiaji ataweka nywila ya 
kipekee kwa mujibu wa vigezo vilivyotolewa na mfumo 
na anaweza kubadilisha nywila yake wakati wowote. 

  
Usiri wa 
utambulisho wa 
mtumiaji na 
nywila 

 31.-(1) Utambulisho na nywila ya mtumiaji ni siri 
na vitatumiwa na mtumiaji au mtu mwingine yeyote 
ambaye mtumiaji amemuidhinisha. 
 (2) Mtumiaji au mtu aliyeidhinishwa atatakiwa 
kulinda usalama wa nywila yake na kuitaarifu Tume mara 
moja iwapo nywila ya mtumiaji itaingiliwa. 

  (3) Mtumiaji atawasiliana na Tume iwapo 
anaamini kuwa usajili ulifanyika kwa udanganyifu kwa 
jina lake. 

  
Akaunti nyingi 
za watumiaji 

 32. Mtumiaji au mtumiaji aliyeidhinishwa 
anaweza kufungua akaunti tofauti kwa kutumia anwani 
tofauti za barua pepe na atafuatilia kila akaunti na 
kuwasilisha nyaraka kwa usahihi. 

  
Upokeaji wa 
taarifa 

 33.-(l) Wakati wowote mtumiaji aliyeidhinishwa 
anapowasilisha nyaraka kwa Tume kupitia mfumo wa 
kielektroniki wa usimamizi wa mashauri, mfumo huo 
utazalisha moja kwa moja na kutuma kwa mtumiaji 
aliyeidhinishwa taarifa inayothibitisha uwasilishaji huo 
yenye muhuri wenye tarehe na muda. 

  (2) Endapo Tume inakubali au kukataa nyaraka 
yoyote iliyowasilishwa, mfumo wa kielektroniki wa 
usimamizi wa mashauri utatuma taarifa kwa mtumiaji 
kuhusu kukubaliwa au kukataliwa kwa nyaraka husika.  

  
Ulipaji wa ada  34. Ada zitalipwa kwa njia ya kielektroniki kwa 

kuzingatia taratibu na mfumo unaotumika kwa malipo ya 
Serikali. 
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SEHEMU YA TANO 

USIKILIZAJI WA MBALI WA MASHAURI 
  

Mashauri ya 
mbali 

 35.-(1) Tume inaweza, kwa utashi wake au kwa 
maombi ya wadaawa, kuruhusu mashauri kuendeshwa 
kwa mbali.  

  (2) Pale ambapo Tume itaelekeza shauri 
liendeshwe kwa mbali, shauri hilo linaweza kuendeshwa 
kwa njia mojawapo au mchanganyiko wa njia zifuatazo: 

 (a) kubadilishana nyaraka kielektroniki kati ya 
Tume na wadaawa kupitia mfumo wa 
kielektroniki wa usimamizi wa mashauri;  

 (b) mfumo wa mkutano wa video wa Tume 
unaoandaliwa au kuidhinishwa na Tume; na  

 (c) mkutano wa simu au kifaa kingine chochote 
cha kielektroniki kilichoidhinishwa na Tume. 

  
Mazingira ya 
Tume kuelekeza 
usikilizwaji wa 
mbali wa shauri  

 36.-(1) Isipokuwa kama haiwezekani na si kwa 
maslahi ya haki kufanya hivyo, Tume inaweza kuelekeza 
shauri kusikilizwa kwa mbali endapo-   

(a) mdaawa, mwakilishi wake au shahidi anaishi 
nje au ndani ya mamlaka ya Tume na 
mahudhurio yake hayawezi kupatikana bila 
kuchelewa au gharama isiyo ya kawaida;  

 (b) kuna sababu za kiusalama za shahidi;  
 (c) kuna sababu za kiafya; au 
 (d) kuna sababu nyingine yoyote ya msingi kadri 

Tume itakavyoona inafaa.  
  (2) Endapo shahidi anakusudia kutoa kielelezo 

wakati wa usikilizaji wa shauri, Tume- 
 (a) haitaelekeza kusikilizwa kwa njia ya video, 

isipokuwa kama ni kwa manufaa ya haki 
kufanya hivyo; na  

 (b) kwa mazingira yoyote, haitaelekeza 
kusikilizwa kwa njia ya simu. 
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Uteuzi wa 
msaidizi wa 
usikilizaji wa 
mbali wa shauri  

 37.-(1) Endapo mazingira yatahitaji, Tume 
inaweza kuelekeza usikilizaji wa mbali wa shauri kwa 
msaada wa msaidizi wa usikilizaji wa mbali wa shauri. 
 (2) Tume inaweza kumteua yeyote kati ya 
wafuatao kama msaidizi wa usikilizaji wa mbali wa 
shauri: 

 (a) afisa wa mahakama;  
 (b) msimamizi wa amani;  
 (c) mtumishi wa umma; 
 (d) mtumishi wa umma aliyestaafu; 
 (e) afisa wa mahakama aliyestaafu;  
 (f) afisa sheria au wakili wa serikali;  
 (g) afisa wa serikali za mitaa;  
 (h) mwanadiplomasia; au  
 (i) mtu mwingine yeyote ambaye Tume itaona 

anafaa.  
  (3) Mtu hatateuliwa kuwa msaidizi wa usikilizaji 

wa mbali wa shauri ikiwa-  
 (a) ni mtoto;  
 (b) ni mlemavu wa akili;  
 (c) ana maslahi katika shauri;  
 (d) ana kumbukumbu za kijinai; au 
 (e) haaminiki na hana uadilifu.  
  (4) Pale ambapo mtu ameteuliwa kuwa msaidizi 

wa usikilizaji wa mbali wa shauri na ana maslahi katika 
shauri hilo, atatakiwa kufichua mgongano wa maslahi 
alionao katika shauri hilo kwa Tume.  

  (5) Msaidizi wa usikilizaji wa mbali wa shauri 
atalipwa ujira kadri Tume itakavyoona inafaa. 

  (6) Msaidizi wa usikilizaji wa mbali wa shauri 
atatakiwa kuapa kabla ya kuanza kwa shauri la mbali kwa 
mujibu wa Sheria inayosimamia viapo.  

  
Kazi za msaidizi 
wa usikilizaji wa 
mbali wa shauri 

 38. Msaidizi wa usikilizaji wa mbali wa shauri 
atakuwa na kazi zifuatazo:  

(a) kufanya majaribio ya mapema ya sauti au 
video;  
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(b) kuhakikisha kwamba mtu anayemsaidia 
anapatikana na yuko tayari katika majengo 
yaliyotengwa kwa ajili ya usikilizaji wa mbali 
wa shauri angalau dakika thelathini kabla ya 
muda uliopangwa na anaelezwa mapema 
kuhusu shauri la mbali na taratibu za Tume 
kuhusiana na usikilizaji wa mbali wa shauri;  

 (c) kuhakikisha kuwa hakuna kifaa kingine cha 
kurekodi kinachoruhusiwa isipokuwa kile 
kinachotakiwa kutumika kwa shughuli za 
usikilizaji wa mbali wa mashauri; 

 (d) kuhakikisha usalama, ustawi wa kimwili na 
kisaikolojia, utu na faragha ya wadaawa, 
wawakilishi wao na mashahidi;  

 (e) kuthibitisha utambulisho wa wadaawa, 
wawakilishi wanaotambulika kisheria na 
mashahidi anaowasaidia; na 

 (f) kuzingatia masharti ya kanuni ya 40(2)(g), (h) 
na (i) na kutekeleza majukumu mengine 
yoyote kama atakavyoelekezwa na Tume. 

  
Waangalizi  39.-(1) Waangalizi wanaweza kuruhusiwa 

kuhudhuria usikilizaji wa mbali kwa kuzingatia masharti 
yaliyowekwa na Tume.  

  (2) Endapo mwangalizi anahudhuria usikilizaji wa 
mbali wa shauri, atatambuliwa na msaidizi wa usikilizaji 
wa mbali wa shauri na madhumuni ya kuwepo kwake 
yataelezwa kwa Tume. 

  
Utaratibu wa 
usikilizaji wa 
mbali wa 
mashauri 

 40.-(1) Isipokuwa kama ilivyoainishwa katika 
Kanuni hizi, usikilizwaji wa mbali wa mashauri 
utaendeshwa kwa mujibu wa sheria za utaratibu husika. 
 (2) Wakati wa usikilizaji wa mbali wa shauri 
masuala yafuatayo yatazingatiwa: 
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 (a) Tume, itawajulisha wadaawa kuhusu kuanza 
kwa usikilizaji wa mbali wa shauri angalau 
siku saba kabla ya kuanza usikilizaji; 

 (b) taarifa chini ya aya ya (a) itaeleza tarehe na 
muda wa usikilizaji wa shauri hilo, maelekezo 
ya kujiunga kwa ajili ya usikilizaji wa mbali na 
orodha ya mahitaji mengine yoyote muhimu ili 
kuwezesha usikilizwaji; 

 (c) angalau saa tatu kabla ya kuanza usikilizaji wa 
mbali wa shauri, msaidizi wa shauri 
linalosikilizwa kwa mbali, wadaawa au 
wawakilishi wao watapewa kiunganishi cha 
mkutano wa video wa Tume, nywila na 
maelekezo ya namna ya kupata na kutumia 
huduma; 

 (d) majaribio ya sauti au video ya kila mdaawa au 
wawakilishi wao yatafanyika kabla ya muda 
uliopangwa wa kusikilizwa na kabla ya Tume 
kujiunga na usikilizaji; 

 (e) usikilizwaji utaanza mara moja kwa wakati 
uliopangwa na Tume itajiunga na mkutano wa 
video au mkutano wa simu kwa wakati; 

 (f) endapo mdaawa aliyepewa taarifa ya 
kusikilizwa na kupewa kiungo cha video au 
maelekezo ya kupata huduma kwa mujibu wa 
Kanuni hizi hatahudhuria bila sababu za 
msingi, atachukuliwa kuwa amekiuka kanuni 
husika na sheria zinazosimamia kutohudhuria 
shaurini zitatumika; 

 (g) wadaawa na wawakilishi wao watakuwa tayari 
kusikilizwa kwa wakati uliopangwa na 
mashauriano yoyote kati yao yatafanyika 
kabla, na mashauriano wakati wa kusikilizwa, 
kama yapo, yatalazimika kupata ruhusa ya 
awali ya Tume; 

 (h) taratibu za uendeshaji wa mashauri zitafuatwa 
kama ilivyo kwa mashauri yanayosikilizwa 
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kwa njia ya kawaida yanayoendeshwa na 
Tume; 

 (i) mawakili wa kujitegemea na mawakili wa 
serikali wanaohudhuria shauri wanapaswa 
kuvaa kwa namna inayoendana na kanuni za 
maadili na mienendo ya mawakili na wadaawa 
watakuwa wamevalia nadhifu; 

 (j) mazingira ambayo Tume, wadaawa pamoja na 
wawakilishi wao wataketi wakati wa 
usikilizaji wa mbali wa shauri yatakuwa 
wezeshi kwa mwenendo, na sauti za 
muingiliano zitaepukwa; 

 (k) kiapo au uthibitisho wa mashahidi 
utasimamiwa kwa mujibu wa sheria 
inayosimamia viapo na uthibitisho; na 

 (l) mdaawa, mwakilishi wake na shahidi 
watahakikisha kwamba hakuna muingiliano au 
usumbufu kwa muda wote wa usikilizaji wa 
mbali wa shauri. 

  
Zuio la 
kurekodi, nk., 
mwenendo wa 
shauri 

 41. Mwenendo wa shauri hautarekodiwa, 
kuchapishwa au kutangazwa kwa njia au namna yoyote na 
wadaawa au mtu mwingine yeyote isipokuwa kwa ruhusa 
ya Tume. 

  
Rejea kwa 
maamuzi 
mbalimbali 

 42. Endapo, katika usikilizaji wa mbali wa shauri, 
mdaawa anataka kurejea uamuzi uliotolewa katika shauri 
lolote ambalo haijaripotiwa au kufanya nukuu  kutoka 
kwenye kitabu chochote au mamlaka nyingine yoyote 
ambayo sheria na utendaji unamtaka atoe nakala yake 
katika Tume, atatayarisha nyaraka iliyoorodheshwa na 
kifurushi cha kielektroniki cha mamlaka zilizotajwa na 
kuwasilisha kwa Tume kupitia mfumo wa kielektroniki 
wa usimamizi wa mashauri au njia nyingine yoyote 
ambayo Tume inaweza kuamuru na zitatolewa kwa 
wadaawa wengine wote au wawakilishi wao kabla ya 
shauri. 
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Utoaji wa 
nyaraka 

 43.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ya 
36(2), upande unaokusudia kutoa nyaraka yoyote katika 
ushahidi wakati wa usikilizaji wa shauri kwa njia ya video 
utatuma nakala halisi kwa Tume kwa njia ya posta au njia 
nyingine yoyote rasmi angalau siku tatu kabla ya kuanza 
kusikilizwa. 

  (2) Nakala zilizoidhinishwa za nyaraka zilizotajwa 
katika kanuni ndogo ya (1) zitatumwa kwa upande 
mwingine au wadaawa angalau siku tatu kabla ya kuanza 
kusikilizwa. 

  (3) Nakala ya kielektroniki iliyoidhinishwa ya 
nyaraka husika iliyotajwa katika kanuni ndogo ya (1) 
itaandaliwa mapema na kutunzwa kwenye kifaa 
kitakachotumika katika mkutano wa video. 

  (4) Wakati wa kutoa nyaraka, shahidi ataicheza 
video. 

  
Utoaji wa 
vielelezo au 
maonesho halisi 

 44.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ya 
36(2), isipokuwa kama haki itahitaji vinginevyo, kitu 
kinachotakiwa kuwasilishwa kama kielelezo katika 
usikilizwaji wa shauri kwa njia ya video kitakuwa 
mikononi mwa shahidi anayekusudia kuwasilisha 
kielelezo hicho au mwakilishi wake na kutoa kielelezo 
kwa kuonesha au kwa kukicheza kwenye skrini ili Tume 
na wadaawa waweze kukiona. 

  (2) Mara baada ya kielelezo kupokelewa, upande 
ambao kielelezo hicho kimetolewa kwa niaba yake, 
utatuma kwa Tume kielelezo hicho kwa gharama yake. 

  
Kuahirishwa 
kwa shauri 

 45.-(1) Tume inaweza kuahirisha shauri la mbali 
kwa sababu zifuatazo: 

 (a) kutokea kwa hitilafu ya kiufundi; au 
 (b) pale ambapo kwa mazingira mengine yoyote 

Tume itaona inafaa kuahirisha shauri. 
  (2) Endapo shauri limeahirishwa kwa mujibu wa 

kanuni ndogo ya (1) na hakuna uboreshaji wowote 
unaohitajika kufanywa, ndani ya muda mwafaka na bila 
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kuchelewa isivyo kawaida, Tume itatoa amri stahiki kwa 
kuzingatia taratibu husika za usikilizaji wa mashauri. 

  
Kuahirishwa 
kwa mwenendo 
wa shauri kwa 
sababu 
mbalimbali 

 46. Endapo Tume imeelekeza usikilizaji wa mbali 
wa shauri uendelee na wakati wa usikilizaji ikabainika 
kuwa shauri la mbali au njia iliyochaguliwa- 

(a) siyo sahihi; 
 (b) haiwezi kuendelea bila kuchelewa au gharama 

zisizo za kawaida; au 
 (c) kwa sababu nyingine yoyote, si kwa manufaa 

ya haki kuendelea na usikilizaji wa mbali wa 
shauri au njia iliyochaguliwa ya usikilizaji wa 
mbali wa shauri,  

 Tume inaweza kuahirisha shauri na kuamuru shauri hilo 
liendelee kwa njia nyingine ya usikilizaji wa mbali au kwa 
njia ya kawaida ya usikilizaji wa mashauri. 

  
SEHEMU YA SITA 

MASHARTI MBALIMBALI 
  

Kurekodi na 
kutunza 
kumbukumbu za 
mwenendo wa 
mashauri ya 
Tume 

 47.-(1) Tume inaweza kuelekeza kurekodi 
mashauri kielektroniki, endapo vifaa vya kurekodia vya 
kielektroniki vinapatikana. 
 (2) Pale ambapo mashauri yatarekodiwa kwa njia 
ya kielektroniki, yatatunzwa katika kifaa cha kielektroniki 
au sehemu iliyoidhinishwa na Tume. 

  
Ombi la nakala 
ya mwenendo 
wa shauri 
uliorekodiwa 

 48.-(1) Tume itatoa nakala ya kumbukumbu ya 
kielektroniki ya mwenendo wa shauri baada ya maombi 
ya mdaawa au mtu mwingine mwenye maslahi. 

  (2) Nakala itatolewa kwa mtu mwenye maslahi 
baada ya kuidhinishwa na Tume na baada ya malipo ya 
ada kwa kuzingatia kanuni zinazosimamia masuala ya ada 
za Tume. 

  (3) Tume wakati wa kuidhinisha maombi chini ya 
kanuni ndogo ya (2), itatoa masharti ya matumizi ya 
nakala ya kumbukumbu ya kielektroniki kwa mwombaji. 
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  (4) Nakala ya kumbukumbu ya kielektroniki 
iliyotolewa itathibitishwa na Tume kama kumbukumbu 
halisi ya Tume. 

  
Kumbukumbu 
rasmi za Tume 

 49.-(1) Kumbukumbu za mwenendo wa 
kielektroniki na nakala zake zitakuwa ni kumbukumbu 
rasmi ya Tume. 

  (2) Endapo utatokea mgongano kati ya shauri 
lililorekodiwa kwa njia ya kielektroniki na nakala yake, 
shauri lililorekodiwa kielektroniki chini ya uangalizi wa 
Tume litazingatiwa. 

  
Kusaini na 
kugonga muhuri 
kumbukumbu za 
Tume 

 50.-(1) Tume itaweka tarehe, saini na muhuri 
katika tuzo, uamuzi mdogo, amri, wito, taarifa au 
kumbukumbu zozote za shauri kwa njia ya kielektroniki 
na kuwatumia wadaawa kupitia mfumo wa kielektroniki 
wa usimamizi wa mashauri. 

  (2) Endapo tuzo, uamuzi mdogo, amri au 
kumbukumbu za shauri zimetiwa saini na kugongwa 
muhuri kwa njia isiyo ya kielektroniki, zitachanganuliwa 
na kutolewa kwa wadaawa kwa namna iliyoainishwa chini 
ya kanuni ndogo ya (1). 

  
Saini za 
kielektroniki 
kuwa na nguvu 
sawa na saini 
isiyo ya 
kielektroniki 

 51. Tuzo yoyote, uamuzi mdogo, amri, taarifa au 
wito wowote uliotiwa saini kielektroniki utakuwa na 
nguvu sawa kama Tume ingeweka saini yake kwenye 
nakala ya karatasi ya amri hiyo na kuweka kwenye rekodi 
kwa njia ya kawaida. 
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__________ 

 
JEDWALI LA KWANZA 

__________ 
 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 6(2)) 
 

KANUNI YA MAADILI NA MAJUKUMU YA WAKALA 
 

SEHEMU A: Majukumu ya Wakala 
 

Wakala aliyeteuliwa chini ya kanuni ya 6 atatekeleza majukumu 
yafuatayo: 

 
(a) kuandaa nyaraka za kielektroniki; 

(b) Kutuma nyaraka za kielektroniki (kuingia na kutoka kwenye 
mfumo); 

(c) Kuwa na utaalam wa program inayoendana na vigezo vya 
mifumo; 

(d) kutoa huduma za kielektroniki; 

(e) kuwa mtu wa kati; 

(f) kuipa Tume taarifa sahihi kadri anavyofahamu na kuamini; 

(g) kuwashauri watumiaji walioidhinishwa kwa usahihi na kwa 
wakati kuhusu maendeleo ya masuala yao; 

(h) kuhakikisha kwamba nyaraka zote zitakazotumwa kwenye 
mfumo zimekamilishwa ipasavyo na viambatisho 
vinavyohitajika; 

(i) kunukuu namba yake ya usajili kwenye mawasiliano yote na 
Mkurugenzi; na 

(j) Kuwajibika kwa matendo ya wafanyakazi wake au washirika 
wake katika kusaidia kusajili, kutuma, kupokea na kuwasilisha 
nyaraka kwa kutumia mfumo wa usajili wa kielektroniki. 

 
SEHEMU B: Kanuni za Maadili 

 
Katika utekelezaji wa majukumu na majukumu yaliyoainishwa katika 
Sehemu A, wakala- 

 
(a) ataepuka kutumia taarifa alizozipata wakati wa kutekeleza 

majukumu yake kwa manufaa yake binafsi au yeyote kati ya 
wafanyakazi wake au washirika wake; 

(b) awe na tabia njema, mwaminifu na mkweli anaposhughulikia 



Kanuni za Mfumo wa Kielektroniki wa Usimamizi wa Mashauri ya Usuluhishi na 
Uamuzi 

Tangazo la Serikali Na.61 (Linaendelea.) 

 
 

31 

masuala ya mtumiaji aliyeidhinishwa; 

(c) atajiepusha kuingia katika mpango wowote ambao ushauriwa 
kisheria umetayarishwa na mtua mbaye hajaidhinishwa; 

(d) ataonesha kiwango cha juu cha ujuzi na umahiri; 

(e) kuhakikisha kiwango cha juu cha uelewa wa mchakato wa 
Tume na utendaji wake; 

(f) kuhakikisha kwamba ujuzi wake wa kiufundi unahuishwa. 
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_________ 
 

JEDWALI LA PILI 
________ 

 
FOMU 

________ 
 

FOMU A 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 7(2)) 

FOMU YA MAOMBI YA USAJILI WA MTUMIAJI 

 
Jina la Mtumiaji  
Nambari ya Utambulisho wa Mlipakodi  
Nambari ya Usajili wa Biashara  
Tovuti  
Barua pepe  
Anwani ya kudumu  
Nambari ya Simu ya Kiganjani  
Nambari ya Simu ya Mezani ya Ofisi  

 
TAMKO: 
Ninatamka kwamba, taarifa zote zilizomo katika fomu hii ni sahihi na 
zimewasilishwa kwa uaminifu. 

 
Saini ya Kielektroniki MTUMIAJI ALIYEIDHINISHWA: 

Na. Jina la Kwanza Jina la Mwisho Kazi/Wadhifa Nambari ya kitambulisho/ 
Namba ya Usajili 

1.     
2.     
3.     

 
 

FOMU B 
FOMU YA KUWASILISHA NYARAKA ZA KIELEKTRONIKI 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 10(4)) 
 

Jina la Shauri 
Tume  
Mahali  
Aina ya Shauri  
Aina ya Mgogoro  
  
Taarifa Shauri 
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Imewasilishwa na 
(Mleta Maombi/Mjibu 
Maombi) 

 

Namba ya Rejea ya Ofisi  
Nafuu Inayoombwa  

Majina ya Mleta Kiapo  
Tarehe ya Kusikilizwa  
Haraka  
Deni linalohusika  
Wadaawa watakaotumiwa  

Wadaawa 
Mleta Maombi  

Mjibu Maombi  
 
Wataalam wa Sheria wa Shauri 

Majina Wadhifa 
  
  

Nyaraka 
Maombi/Nyaraka Nyingine  

Muhtasari wa Shauri 
  

 
FOMU C 

FOMU YA MAOMBI YA USAJILI 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 29(2)) 

 
Jina la Mwisho  
Majina mengine  
Majina ya Kwanza  
Namba ya Usajili  
Utaifa  
Nambari ya Utambulisho wa Mlipa 
Kodi 

 

Tarehe ya Kuzaliwa  
Nambari ya Utambulisho (Hati ya 
Kusafiria/ kitambulisho cha Taifa/ 
Kitambulisho cha Mpiga Kura na 
Leseni ya Udereva) 

 

Jinala Kampuni ya Sheria  
Barua pepe  
Anwani ya kudumu  
Simu ya Kiganjani  
Nambari ya Simu ya mezani ya 
Ofisi 
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TAMKO: 
 
Ninatamka kwamba, taarifa zote zilizomo katika fomu hii ni sahihi na 
zimewasilishwa kwa uaminifu.  

 
 
 
 
 
 
 
Tanbihi: 

- Ambatisha Cheti cha Usajili/Cheti cha Uwakili 
 
 
 

Saini ya Kielektroniki 
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FOMU D 
FOMU YA USAJILI WA MDAAWA 

 
(Imetenegezwa chini ya kanuni ya 29(3)) 

 
 

Jina la Mwisho  
Majina mengine  
Jina la Kwanza  
Utaifa  
Nama ya Usajili wa Mlipa Kodi  
Tarehe ya Kuzaliwa  
Nambari ya Utambulisho (Hati ya kusafiria, 
Kitambulisho cha Taifa, Kitambulisho cha 
Mpiga Kura na Leseni ya Kuendesha gari) 

 

Barua pepe  
Anwani ya Kudumu  
Simu ya Kiganjani  
Nambari ya Simu ya mezani ya Ofisi  

 
TAMKO: 

 
Ninatamka kwamba taarifa zote zilizomo katika fomu hii ni sahihi na zimewasilishwa kwa uaminifu.  

 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
Tanbihi: 

- Ambatisha Cheti cha Usajili/Cheti cha Uwakili 
 

  

Saini ya kielektroniki 
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_______________ 

 
JEDWALI LA TATU 
_________________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 11(2)) 
 

MTINDO NA MUUNDO WA MAANDISHI 
 
 Aina ya Karatasi: A-4 
 Kingo: Juu: 1.5” 
 Chini: 1.5” 
 Kushoto: 1.75” 
 Kulia: 1.5” 
 Aina ya Maandishi: Tahoma 
 Ukubwa wa Maandishi: 12 
 Nafasi ya Mistari: 1.5 
 
 
 
           
Dodoma,        EDRISS R. MAVURA 
     27 Disemba, 2024            Mwenyekiti wa Tume ya Usuluhishi na 

Uamuzi 


